Bệnh viêm màng bồ đào (Uveitis) gây viêm bên trong mắt khiến mắt trở nên sưng đỏ. Viêm màng bồ đào có thể lây lan và gây tổn thương mắt rất nhanh và do đó cần được chăm sóc và điều trị kịp thời. Bệnh thường chiếm khoảng 5.5% bệnh liên quan đến mắt.
Triệu chứng của bệnh: mắt hơi đỏ, giống như bị đau mắt đỏ, nhìn ra nắng bị chói, đau hoặc viêm sâu bên trong. Những triệu chứng trên có thể lặp đi lặp lại, không rõ ràng, vì thế nếu thấy mắt có dấu hiệu bất thường ngay lập tức đi khám tại các bệnh viện mắt gần nhất.
Tin liên quan:
Viêm túi lệ và những điều cần biết
Tăng nhãn áp sau chấn thương - Nguyên nhân và cách điều trị
5 Cách thư giãn mắt hiệu quả ai cũng có thể làm được
Bệnh mù màu là gì? Vì sao bệnh mù màu thường xuất hiện ở nam giới?
Viêm bờ mi nguyên nhân và cách điều trị
Bệnh lác mắt là gì? Nguyên nhân, triệu chứng và hướng điều trị